Chuyển nhượng đất giáo dục được không? [quy định mới nhất]

Chưa có đánh giá nào (Đánh giá của bạn)

Chuyển nhượng đất giáo dục là trường hợp cần được sự cho phép của cơ quan nhà nước. Tùy thuộc vào từng trường hợp cụ thể mà hồ sơ chuyển nhượng đất giáo dục có được thực hiện hay không.

Đất giáo dục hay đất xây dựng cơ sở giáo dục và đào tạo là đất xây dựng các công trình giáo dục và đào tạo, bao gồm: Trường mầm non; trường tiểu học; trường phổ thông dân tộc bán trú; trường trung học cơ sở; trường trung học cơ sở dân tộc nội trú; trường trung học phổ thông; trường trung học phổ thông dân tộc nội trú; trung tâm giáo dục nghề nghiệp - giáo dục thường xuyên; trung tâm giáo dục nghề; trường trung cấp nghề; trường cao đẳng nghề; trường cao đẳng; trường đại học.

Theo Điều 10 Luật đất đai 2013, cụ thể tại điểm D khoản 2 có quy định như sau:

"2. Nhóm đất phi nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:

...

d) Đất xây dựng công trình sự nghiệp gồm đất xây dựng trụ sở của tổ chức sự nghiệp; đất xây dựng cơ sở văn hóa, xã hội, y tế, giáo dục và đào tạo, thể dục thể thao, khoa học và công nghệ, ngoại giao và công trình sự nghiệp khác;"

Như vậy đất giáo dục/đất xây dựng trường học là loại đất thuộc nhóm đất phi nông nghiệp có mục đích sử dụng để xây dựng công trình sự nghiệp. Vậy câu trả lời cho thắc mắc "đất giáo dục chuyển nhượng được không?" hay "chuyển nhượng đất xây dựng trường học được không?" là có thể chuyển nhượng nếu đáp ứng đủ các điều kiện và thủ tục do pháp luật quy định.

Xem thêm:

Chuyển nhượng đất giáo dục - 1

Về cơ bản, việc chuyển nhượng đất của nhóm đất giáo dục sẽ được thực hiện gần giống với chuyển nhượng đất phi nông nghiệp. Cụ thể như sau:

Điều kiện chuyển nhượng đất giáo dục

Theo khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013 quy định khi chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất phải có đủ các điều kiện sau:

- Có Giấy chứng nhận

- Đất không có tranh chấp

- Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án

- Trong thời hạn sử dụng đất

Ngoài ra, người/tổ chức/hộ gia đình nhận chuyển quyền không thuộc đối tượng không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 191 Luật Đất đai 2013,...

Hồ sơ chuyển nhượng đất giáo dục

Bên chuyển nhượng và nhận chuyển nhượng sẽ cùng nhau chuẩn bị 01 bộ hồ sơ bao gồm các văn bản sau đây:

- Giấy tờ cá nhân:

  • Chứng minh nhân dân/thẻ căn cước (bên chuyển và bên nhận mỗi bên 2 bản có chứng thực)
  • Hộ khẩu 2 bên chuyển nhượng (02 bản có chứng thực)

- Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất (02 bản có công chứng)

- Các loại giấy tờ liên quan đến QSDĐ và nghĩa vụ tài chính:

  • Giấy tờ chứng minh tài sản chung/ riêng (giây xác nhận tình trạng hôn nhân, 02 bộ có chứng thực)
  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (01 bản chính + 02 bản photo có chứng thực)
  • Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất (01 bản chính)
  • Tờ khai lệ phí trước bạ (02 bản chính)
  • Tờ khai thuế thu nhập cá nhân (02 bản chính)
  • Tờ khai thuế sử dụng đất phi nông nghiệp (02 bản chính)
  • Tờ khai đăng ký thuế
  • Sơ đồ vị trí nhà đất (01 bản chính)

Hồ sơ sau khi hoàn tất sẽ được nộp lên phòng Tài nguyên và Môi trường. Bộ phận tiếp nhận hồ sơ sẽ tiến hành thẩm định, yêu cầu bổ sung nếu thiếu và tiến hành chuyển qua cơ quan có thẩm quyền xử lý các bước tiếp theo nếu hợp lệ.

Chuyển nhượng đất giáo dục - 2

Thủ tục chuyển nhượng đất giáo dục

  • Bước 1: Phòng Tài nguyên và Môi trường tiếp nhận và giải quyết hồ sơ. Gửi thông tin sang cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính
  • Bước 2: Người làm hồ sơ thực hiện nghĩa vụ tài chính theo thông báo và nộp biên lai cho phòng Tài nguyên và Môi trường
  • Bước 3: Văn phòng đăng ký đất đai xác nhận thông tin chuyển nhượng, tặng cho vào Sổ địa chính và ghi xác nhận vào Giấy chứng nhận.
  • Bước 4: Trả kết quả

(Thời gian giải quyết: Theo khoản 40 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP thời hạn thực hiện không quá 10 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; không quá 20 ngày đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn hoặc đặc biệt khó khăn)

Chuyển nhượng đất giáo dục - 3

Các loại thuế phí chuyển nhượng đất giáo dục

Thuế phí đối với chuyển nhượng đất đã được pháp luật quy định rõ ràng. Trong đó, người làm hồ sơ chuyển nhượng đất có nghĩa vụ đóng đầy đủ các loại thuế phí như:

Trong đó, các loại phí và lệ phí căn bản đã được quy định cụ thể ở từng địa phương. Riêng thuế trước bạ và thuế thu nhập cá nhân sẽ được tính riêng từng hồ sơ.

- Thuế trước bạ nhà đất (lệ phí trước bạ), cụ thể lệ phí trước bạ đối với đất:

  • Lệ phí trước bạ = 0.5% x Diện tích x Giá 01 m2 tại Bảng giá đất do UBND cấp tỉnh ban hành

- Thuế thu nhập cá nhân từ bất động sản

  • Cách 1: Thuế thu nhập cá nhân = 25% giá trị lợi nhuận (giá bán – giá mua)
  • Cách 2: Thuế thu nhập cá nhân = 2% Giá chuyển nhượng (giá ghi trong hợp đồng)

Trên đây là những thông tin quy định mới nhất về chuyển nhượng đất giáo dục. Anh/chị nên đặc biệt lưu ý, phải thông qua cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Khi được cho phép chuyển nhượng đất giáo dục mới tiến hành. Tránh mất thời gian và tiền bạc không đáng có.

>>>> Xem thêm: