Chuyển nhượng đất cho con thủ tục ra sao? Phải nộp thuế không?

Chưa có đánh giá nào (Đánh giá của bạn)

Chuyển nhượng đất cho con là thủ tục rất phổ biến. Tuy nhiên, việc chuyển nhượng, cho tặng thực hiện theo thủ tục như thế nào? có phải nộp thuế? không phải ai cũng nắm rõ.

Cha mẹ muốn để lại của cải là bất động sản cho con cái trước khi mất hoặc cho con cái đất để xây dựng nhà ở, làm quà tặng,... buộc phải thực hiện đầy đủ các thủ tục sang tên (chuyển nhượng quyền sử dụng đất) mới hợp pháp. Sau khi hoàn tất các thủ tục chuyển nhượng đất con cái mới có thể thực hiện mọi quyền của mình đối với bất động sản như: bán, cho thuê, thế chấp ngân hàng,...

Chuyển nhượng đất cho con hay nói đơn giản là sang tên sổ đỏ từ cha mẹ sang con cần phải nắm rõ những điều kiện, thủ tục và thuế phí quy định mới nhất sau đây:

> Xem thêm:

Điều kiện cha mẹ chuyển nhượng đất cho con

Cho tặng đất đai (chuyển nhượng quyền sử dụng đất) là sự thỏa thuận của các bên, theo đó bên tặng cho chuyển giao quyền sử dụng đất của mình cùng diện tích thửa đất cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù. Trên thực tế có 2 dạng phổ biến:

  • Bố mẹ tặng cho đất cho con
  • Người có đất đai tặng cho đất của mình cho người khác (không phải là bố mẹ cho đất cho con)

Đối với trường hợp bố mẹ tặng cho đất cho con hay chuyển nhượng đất cho con, để hạn chế rủi ro bố mẹ phải làm thủ tục sang tên (pháp luật quy định là thủ tục đăng ký biến động đất đai khi tặng cho quyền sử dụng đất).

Trong đó, điều kiện chuyển nhượng đất cho con được quy định theo khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013 như sau:

a. Điều kiện 1 - Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp 02 trường hợp sau:

  • Trường hợp 1: Người nhận thừa kế mà tài sản là quyền sử dụng đất nhưng là người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài không thuộc đối tượng mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất thì không được cấp giấy chứng nhận nhưng được quyền tặng cho.
  • Trường hợp 2: Theo khoản 1 Điều 168 Luật Đất đai 2013 được quyền tặng cho đất đai khi:

+ Trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được quyền tặng cho đất sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất;

+ Trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền tặng cho khi có điều kiện để cấp giấy chứng nhận (chưa cần có giấy chứng nhận).

b. Điều kiện 2: Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án

c. Điều kiện 3: Đất không có tranh chấp

d. Điều kiện 4: Trong thời hạn sử dụng đất.

Chuyển nhượng đất cho con - 1

Chuyển nhượng đất cho con cần giấy tờ gì?

Căn cứ theo Điều 40 Luật Công chứng năm 2014, các bên cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

- Phía cha mẹ (bên chuyển nhượng):

  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ), quyền sở hữu nhà ở
  • Giấy tờ tùy thân: Chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước hoặc hộ chiếu
  • Sổ hộ khẩu
  • Giấy tờ chứng minh quan hệ hôn nhân (đăng ký kết hôn)

- Phía con cái (bên nhận chuyển nhượng:

  • Giấy tờ tùy thân: Chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu
  • Sổ hộ khẩu (nếu đã có hộ khẩu riêng)
  • Giấy tờ chứng minh quan hệ hôn nhân

Thủ tục chuyển nhượng nhà đất cho con

Sau khi công chứng toàn bộ giấy tờ và nộp hồ sơ. Khi hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền kiểm tra có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ, chuyển hồ sơ sang cơ quan thuế để tính thuế thu nhập cá nhân.

Cụ thể các bước thủ tục như sau:

  • Bước 1. Nộp hồ sơ

- Nộp hồ sơ tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc Phòng Tài nguyên và Môi trường hoặc cơ quan tiếp nhận hồ sơ theo quy định của UBND cấp tỉnh.

- Hộ gia đình, cá nhân nộp hồ sơ tại UBND cấp xã nếu có nhu cầu.

  • Bước 2. Tiếp nhận và xử lý ban đầu
  • Bước 3. Giải quyết yêu cầu

- Gửi thông tin địa chính đến cơ quan thuế để xác định và thông báo thu nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định

- Xác nhận nội dung biến động vào Giấy chứng nhận đã cấp

- Trường hợp phải cấp giấy chứng nhận thì lập hồ sơ trình UBND cấp huyện cấp Giấy chứng nhận cho người sử dụng đất.

- Chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai.

  • Bước 4: Trả kết quả

- Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất trao Giấy chứng nhận cho người sử dụng đất

- Có thể gửi UBND cấp xã để trao đổi với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.

Chuyển nhượng đất cho con - 2

Thuế, phí chuyển nhượng đất cho cho

Lệ phí trước bạ

Khoản 10 Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP về thuế trước bạ nhà đất đới với các trường hợp cha mẹ chuyển nhượng đất cho con đều được miễn lệ phí:

  • Cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ
  • Cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi
  • Cha chồng, mẹ chồng với con dâu
  • Cha vợ, mẹ vợ với con rể

Thuế chuyển nhượng đất cho con

Theo khoản 10 Điều 4 Nghị định 45/2011/NĐ-CP ngày 17/6/2011 về lệ phí trước bạ quy định: “Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu” là một trong các trường hợp không phải đóng lệ phí trước bạ.

Như vậy, cha mẹ chuyển nhượng đất cho con dù là chuyển nhượng đất dự án, chuyển nhượng đất thổ cư, chuyển nhượng đất nông nghiệp hay chuyển nhượng đất phi nông nghiệp,... đều được miễn hoàn toàn các loại thế phí. Chỉ thực hiện nghĩa vụ tài chính với các phí hành chính cơ bản theo quy định của từng địa phương.

Chuyển nhượng đất cho con - 3

>>>> Xem thêm: